અમારા શૈક્ષણિક ગ્રુપમાં જોડાવા અહીં ક્લિક કરો Join Now

Dussehra 2022

By | October 5, 2022
Dussehra 2022 : શસ્ત્ર પૂજા ક્યારે અને કેવી રીતે કરવી, જાણો વિધિ અને શુભ મુહૂર્ત
હિન્દુ ધર્મમાં દશેરા(Dussehra 2022)નો તહેવાર શસ્ત્રો અને શાસ્ત્રો બંનેની પૂજા માટે જાણીતો છે. વિજયાદશમીના દિવસે શસ્ત્રોની પૂજા કરવાની રીત અને શુભ મુહૂર્ત જાણવા આ લેખ અવશ્ય વાંચો.
Dussehra Shastra Puja Vidhi: સનાતન પરંપરામાં વિજયાદશમી અથવા દશેરાનું ધાર્મિક મહત્વ ઘણું છે. અસત્ય પર સત્યની જીત સાથે જોડાયેલા આ તહેવાર પર ભગવાન રામની પૂજા(worship) સાથે શસ્ત્રોની પૂજાનો નિયમ છે. પ્રાચીન કાળથી રાજાઓ અને સમ્રાટો દ્વારા કરવામાં આવતી શસ્ત્ર પૂજા આજ સુધી ચાલે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે વિજયાદશમી(Dussehra 2022)ના તહેવાર પર શસ્ત્રની પૂજા કરવાથી વર્ષભર શત્રુઓ પર વિજયનું વરદાન મળે છે. આ જ કારણ છે કે સામાન્ય માણસથી લઈને ભારતીય સેના સુધી ખાસ કરીને દશેરાના દિવસે શસ્ત્રોની પૂજા કરવામાં આવે છે. આવો જાણીએ દશેરાના દિવસે કરવામાં આવતી શસ્ત્ર પૂજાની રીત, શુભ મહત્વ અને ધાર્મિક મહત્વ.

દશેરા 2022 શુભ મુહૂર્ત: તારીખ અને શુભ સમય

દશમી તિથિ 04 ઑક્ટોબરે બપોરે 2:20 વાગ્યે શરૂ થઈ રહી છે, તે જ સમયે, આ તિથિ 05 ઑક્ટોબરે બપોરે 12 વાગ્યે સમાપ્ત થશે. હિંદુ કેલેન્ડર મુજબ, આ દિવસે વિજયા દશમીની પૂજા માટે અનુકૂળ સમય બપોરે 02:07 થી 02:54 સુધીનો છે.
અશ્વિન શુક્લ પક્ષ દશમી તિથિનો પ્રારંભ 4 ઓક્ટોબરના દિવસે મંગળવાર બપોરે 2:20 કલાકે થશે.
દશમી તિથે કા સમાપન 5 ઓક્ટોબરના દિવસે બુધવારે બપોરે 12:00 વાગ્યે હશે.
વિજય મુહૂર્ત બુધવારે બપોરે 2:07 થી 2:54 સુધી રહેશે.
હિંદુ કેલેન્ડર મુજબ અશ્વિન મહિનાથી શુક્લ પક્ષની 10મી તારીખે દશેરાને યાદ કરવામાં આવે છે. આ વર્ષે 2022 માં, અશ્વિન શુક્લ દશમી તિથિ 04 ઑક્ટોબરે બપોરે 2:20 વાગ્યાથી શરૂ થઈ રહી છે. દશમી તિથિ 5 ઑક્ટોબરે બપોરે 12 વાગ્યે સમાપ્ત થશે. આ દિવસે, વિજયા દશમીની પૂજા માટે અનુકૂળ સમય બપોરે 2:07 થી 2:54 સુધીનો છે. દશેરા પર લોકો વાહનો અને શસ્ત્રોનો પણ આદર કરે છે. આ ઉપરાંત આ દિવસે સોના-ચાંદીની ખરીદીની પણ લોકવાયકા છે.

પૂજાના મંત્ર

अमंगलानां च शमनीं शमनीं दुष्कृतस्य च ।
दु:स्वप्ननाशिनीं धन्यां प्रपद्येहं शमीं शुभाम् ।।
 
शमी शमयते पापं शमी लोहितकण्टका ।
धारिण्यर्जुनबाणानां रामस्य प्रियवादिनी ।।
 
करिष्यमाणयात्रायां यथाकाल सुखं मया ।
तत्रनिर्विघ्नक‌र्त्रीत्वंभव श्रीराम पूजिते ।।

શસ્ત્ર પૂજન માટે શુભ સમય

દશેરાના પવિત્ર તહેવાર પર, સેના, પોલીસ અને અન્ય સુરક્ષા ક્ષેત્રો સાથે સંકળાયેલા લોકો ખાસ કરીને તેમના શસ્ત્રોની પૂજા કરે છે. સંકટના સમયે જીવનની રક્ષા કરતા શસ્ત્રોની પૂજા કરવાનો સૌથી શુભ સમય બપોરે 2:00 થી 2:50 સુધીનો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ વિજય મુહૂર્તમાં પૂજા કરવાથી સાધકને જીવનના દરેક ક્ષેત્રમાં વિજય પ્રાપ્ત થાય છે.

શસ્ત્ર પૂજા કેવી રીતે કરવી

દશેરાના દિવસે શસ્ત્રની પૂજા કરવા માટે સવારે સ્નાન આદી કર્યા પછી વિજય મુહૂર્તમાં શસ્ત્રો કાઢીને ચોખ્ખા કપડાથી સાફ શસ્ત્રને ખૂબ કાળજીથી સાફ કરો અને ગંગાજળથી પવિત્ર કરો. આ પછી કંકુ, ચંદન, ચોખા, ફૂલ, ધૂપ, દીપ વગેરેથી વિધિપૂર્વક શસ્ત્રની પૂજા કરો. શસ્ત્ર પૂજન સમયે ભગવાન શ્રીરામ અને મા કાલિના મંત્રનો વિશેષ જાપ કરો. શસ્ત્ર પૂજન પછી તમારા વડીલોના આશીર્વાદ લેવા જોઈએ.
જયા અને વિજયા દેવીની પૂજા
દશેરાના દિવસે, દેવી દુર્ગાના જયા અને વિજયા સ્વરૂપોની પૂજા કરવાનો નિયમ છે, જે સાધકને જીવનના પડકારોને દૂર કરવા માટે આશીર્વાદ આપે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જયા અને વિજયાના આશીર્વાદથી સાધકને દરેક ક્ષેત્રમાં સફળતા મળે છે.
શસ્ત્ર પૂજનમાં આ વાતોનું ધ્યાન રાખો
દશેરા પર શસ્ત્ર પૂજા કરતી વખતે, તમારા શસ્ત્રોને ખૂબ કાળજીથી સાફ કરો. શસ્ત્ર પૂજા કરતી વખતે ખાસ કરીને નાના બાળકોને શસ્ત્રોથી દૂર રાખો. શસ્ત્ર પૂજનના દિવસે કોઈ પણ શસ્ત્ર વડે રમવાની ભૂલ ન કરવી જોઈએ.

શસ્ત્ર પૂજન માટે શુભ સમય

દશેરાના પવિત્ર તહેવાર પર, સેના, પોલીસ અને અન્ય સુરક્ષા ક્ષેત્રો સાથે સંકળાયેલા લોકો ખાસ કરીને તેમના શસ્ત્રોની પૂજા કરે છે. સંકટના સમયે જીવનની રક્ષા કરતા શસ્ત્રોની પૂજા કરવાનો સૌથી શુભ સમય બપોરે 2:00 થી 2:50 સુધીનો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ વિજય મુહૂર્તમાં પૂજા કરવાથી સાધકને જીવનના દરેક ક્ષેત્રમાં વિજય પ્રાપ્ત થાય છે.

શસ્ત્ર પૂજા કેવી રીતે કરવી

દશેરાના દિવસે શસ્ત્રની પૂજા કરવા માટે સવારે સ્નાન આદી કર્યા પછી વિજય મુહૂર્તમાં શસ્ત્રો કાઢીને ચોખ્ખા કપડાથી સાફ શસ્ત્રને ખૂબ કાળજીથી સાફ કરો અને ગંગાજળથી પવિત્ર કરો. આ પછી કંકુ, ચંદન, ચોખા, ફૂલ, ધૂપ, દીપ વગેરેથી વિધિપૂર્વક શસ્ત્રની પૂજા કરો. શસ્ત્ર પૂજન સમયે ભગવાન શ્રીરામ અને મા કાલિના મંત્રનો વિશેષ જાપ કરો. શસ્ત્ર પૂજન પછી તમારા વડીલોના આશીર્વાદ લેવા જોઈએ.
દશેરા પર શસ્ત્ર પૂજા કરતી વખતે, તમારા શસ્ત્રોને ખૂબ કાળજીથી સાફ કરો. શસ્ત્ર પૂજા કરતી વખતે ખાસ કરીને નાના બાળકોને શસ્ત્રોથી દૂર રાખો. શસ્ત્ર પૂજનના દિવસે કોઈ પણ શસ્ત્ર વડે રમવાની ભૂલ ન કરવી જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *